วันอังคารที่ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2562

ตรวจสอบทบทวน


กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
(เวลา 20 นาที)
แผนการจัดประสบการณ์แบบบูรณาการ
สาระการเรียนรู้  เรื่องราวรอบตัว   หน่วย ร่างกาย
สัปดาห์ที่ 1  วันที่ 12 เดือนพฤศจิกายน พ.ศ. 2561


1. มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐานที่ 2 กล้ามเนื้อใหญ่ และกล้ามเนื้อเล็กที่แข็งแรงใช้ได้อย่างคล่องแคล่ว และประสานสัมพันธ์กัน
                   ตัวบ่งชี้ที่ 2.1 เคลื่อนไหวร่างกายอย่างคล่องแคล่วและทรงตัวได้ดี
มาตรฐานที่ 4 ชื่นชมและแสดงออกทางศิลปะ ดนตรี การเคลื่อนไหว   และรักการออกกำลังกาย
                   ตัวบ่งชี้ที่ 4.1 สนใจและมีความสุขกับศิลปะ ดนตรี และการเคลื่อนไหว
มาตรฐานที่ 8  อยู่ร่วมกับผู้อื่นได้อย่างมีความสุขและปฏิบัติตนเป็นสมาชิกที่ดีของสังคมระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข
                   ตัวบ่งชี้ที่ 8.2 เล่นและทำงานร่วมกับผู้อื่นได้

2. สาระการเรียนรู้
2.1 สาระที่ควรเรียนรู้
               -การเคลื่อนไหวร่างกายแบบปฏิบัติตามข้อตกลง
          2.2 ประสบการณ์สำคัญ
               -การเคลื่อนไหวอยู่กับที่และการเคลื่อนไหวเคลื่อนที่
               -การแสดงปฏิกิริยาตอบโต้เสียงดนตรี
               -การเริ่มต้นและการหยุดกระทำโดยสัญญาณ
                                     
3.จุดประสงค์การเรียนรู้
          3.1 เพื่อให้เด็กสามารถเคลื่อนไหวร่างกายแบบปฏิบัติตามข้อตกลง
          3.2 เพื่อให้เด็กสามารถเคลื่อนไหวร่างกายตามจังหวะและสัญญาณได้
3.3 เพื่อให้เด็กสามารถแสดงท่าทางด้วยความมั่นใจ

4.กระบวนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้

          ขั้นนำ
          4.1 เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงโดยให้เด็กเคลื่อนไหวร่างกายไปทั่วบริเวณห้องอย่างอิสระตามเสียงฉิ่ง เช่น ถ้าครูตีฉิ่งช้าๆ ให้เด็กเดินช้าๆ ตามจังหวะของเสียงฉิ่ง ถ้าครูตีฉิ่งเร็วๆ ให้เด็กๆ วิ่งตามจังหวะของฉิ่ง ถ้าครูหยุดตีฉิ่ง ให้เด็กหยุดเคลื่อนไหวในท่านั้นทันที โดยขณะเคลื่อนไหวเด็ก ๆ ต้องระมัดระวังไม่ให้ชนกับเพื่อนถ้าชนเพื่อนต้องขอโทษทันที

ขั้นสอน
           4.2. เด็กและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับกิจกรรมการเคลื่อนไหวร่างกายแบบปฏิบัติตามข้อตกลง เช่น
                   -วันนี้ครูมีกิจกรรมให้เด็กๆทำชื่อกิจกรรมการเคลื่อนไหวร่างกายแบบปฏิบัติตามข้อตกลง
           4.3. เด็กและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับวิธีการปฏิบัติกิจกรรมการเคลื่อนไหวร่างกายแบบปฏิบัติตามข้อตกลง ดังนี้
                   -ให้เด็กๆ หาพื้นที่ให้กับตัวเอง
                   -ถ้าครูตีกลอง 1 ครั้ง ให้เด็กๆ เดินไปข้างหน้า 1 ก้าว แล้วเอามือจับหู
                   -ถ้าครูตีกลอง 2 ครั้ง ให้เด็กๆ เดินถอยหลัง 1 ก้าว แล้วเอามือจับจมูก  
           4.4. เด็กและครูร่วมกันหาอาสาสมัครออกมาทดลองปฏิบัติกิจกรรมการเคลื่อนไหวร่างกายแบบปฏิบัติตามข้อตกลง เช่น
                   - ขออาสาสมัครออกมาวางข้อตกลงกับเพื่อน เช่น ถ้าเพื่อนตีกลอง 2 ครั้ง ให้เอามือจับที่จมูก แล้วเดินถอยหลัง 1 ก้าว ถ้าเพื่อนตีกลอง 1 ครั้ง ให้เอามือจับที่หู แล้วเดินไปข้างหน้า 1 ก้าว
          4.5.เด็กและครูร่วมกันปฏิบัติกิจกรรมการเคลื่อนไหวร่างกายแบบปฏิบัติตามข้อตกลง ตามข้อ 4.3 สลับหมุนเวียนกันไปจนครบทุกคน

ขั้นสรุป
4.6.เด็กและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับกิจกรรมการเคลื่อนไหวร่างกายแบบปฏิบัติตามข้อตกลง เช่น
          -เด็กๆ สัมผัสอวัยวะส่วนใดของร่างกายบ้างคะ
          -หูอยู่ตรงไหนคะ จับให้ครูดูหน่อยคะ หูทำหนาที่อะไรคะ
4.7.เมื่อเสร็จกิจกรรมครูให้เด็กพักผ่อนนอนพักนิ่ง  2 นาที  เป็นการพักคลายกล้ามเนื้อ

5. สื่อและแหล่งการเรียนรู้
-กลอง  

6. กระบวนการวัดและประเมินผล
          6.1 วิธีการ


รายการประเมิน

ระดับพัฒนาการ
3
2
1
1. เด็กสามารถเคลื่อนไหวร่างกายแบบปฏิบัติตามข้อตกลง
เด็กฟังและปฏิบัติตามสัญญาณได้ถูกต้อง
เด็กฟังและปฏิบัติตามสัญญาณได้ถูกต้องโดยครูหรือเพื่อนคอยกระตุ้น
เด็กไม่ฟังและไม่ปฏิบัติตามสัญญาณ
2. เด็กสามารถเคลื่อนไหวร่างกายตามจังหวะและสัญญาณได้
เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงของครูได้
เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงเพื่อนที่เป็นผู้นำโดยครูหรือเพื่อนคอยกระตุ้น
เด็กไม่สามารถปฏิบัติตามข้อตกลงของครู
 3.  เด็กสามารถแสดงท่าทางด้วยความมั่นใจ
เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงของครู
ด้วยความมั่นใจ
เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงด้วยความมั่นใจโดยครูหรือเพื่อนคอยกระตุ้น
เด็กไม่ปฏิบัติตามข้อ
ตกลงของครู


6.2  ผลการประเมิน

รายการประเมิน

ระดับพัฒนาการ (จำนวน 5 คน)
ระดับ 3
(คน)
ร้อยละ
ระดับ 2
(คน)
ร้อยละ
ระดับ 1
(คน)
ร้อยละ
1. เด็กสามารถเคลื่อนไหวร่างกายตามจังหวะและสัญญาณได้






2. เด็กสามารถปฏิบัติตามข้อตกลง






3. เด็กสามารถแสดงท่าทางด้วยความมั่นใจ








ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น